Hometech mahitiMaharashtra Borewell Scheme 2023 | शेतात बोरवेल घेण्यासाठी सरकार देणार 80% अनुदान

Maharashtra Borewell Scheme 2023 | शेतात बोरवेल घेण्यासाठी सरकार देणार 80% अनुदान

Maharashtra Borewell Scheme 2023 | शेतात बोरवेल घेण्यासाठी सरकार देणार 80% अनुदान

Maharashtra Borewell Scheme 2023 | शेतात बोरवेल घेण्यासाठी सरकार देणार 80% अनुदान

 

आर्थिक समस्यांमुळे आपल्या देशातील शेतकऱ्यांना पिके घेण्यासाठी अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते. ज्याद्वारे पिकांच्या सिंचनासाठी अनेक सुविधा उपलब्ध नाहीत, या सर्व समस्यांचे निराकरण करून, ओडिशा सरकारने ओडिशा राज्यातील लहान आणि सीमांत शेतकऱ्यांना बोअरवेल सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी बोअरवेल योजना 2023 सुरू केली आहे. या योजनेद्वारे ओडिशातील शेतकरी बांधवांना त्यांच्या पिकांच्या सिंचनासाठी पुरेसे पाणी मिळू शकते. या लेखात आम्ही तुम्हाला या डीप बोअरवेल सेचा कार्यक्रमा 2023 शी संबंधित सर्व माहिती खाली दिली आहे, त्यामुळे आम्ही तुम्हाला विनंती करतो की याशी संबंधित सर्व माहिती मिळवण्यासाठी आमचा लेख शेवटपर्यंत वाचा.

 

Maharashtra Borewell Scheme 2023 तपशीलाची ठळक वैशिष्ट्ये

नाव

महाराष्ट्र बोअरवेल योजना 2023 

सुरू केले

 

महाराष्ट्र सरकारने

वर्ष

अपडेट लवकरच

लाभार्थी

महाराष्ट्रातील शेतकरी बांधव

 

अर्ज प्रक्रिया 

ऑनलाइन

उद्दिष्ट

 

पिकांच्या सिंचनासाठी बोअरवेल उभारणे 

Maharashtra Borewell Scheme 2023 काय आहे?

आम्ही तुम्हाला सांगूया की ही बोअरवेल योजना 2023 2010-11 मध्ये कठीण खडकाळ भागात खोल बोअरवेल स्थापित करण्यासाठी सुरू करण्यात आली होती. काही जिल्हे वगळता संपूर्ण महाराष्ट्र राज्यात ही योजना लागू आहे. या योजनेतील लाभार्थीच्या योगदानासाठी प्रकल्पाद्वारे दिलेल्या किमतीच्या १०% रक्कम द्यावी लागेल. या योजनेद्वारे रब्बी आणि खरीप पिके घेणाऱ्या शेतकऱ्यांनाच लाभ मिळणार आहे.

 

सन 2010-11 मध्ये खरीप आणि रब्बी दोन्ही पिकांसाठी सुमारे 8,000 हेक्टर जमिनीला सिंचन सुनिश्चित करण्यासाठी, या योजनेद्वारे सुमारे 2.5 लाख रुपये खर्चून सुमारे 2 हेक्टर जमिनीवर सुमारे 4000 बोअरवेल बसवण्यात येणार आहेत. ही चर्चा 2010-11 मध्ये झाली होती. परंतु आता बोअरवेलची किंमत 2012-13 मध्ये 3.15 लाख रुपये करण्यात आली आहे आणि त्यानंतर 2013-14 मध्ये ती आणखी वाढवून 3.64 रुपये करण्यात आली आहे. तसेच दरवर्षी शेतकऱ्यांच्या गरजेपोटी हा खर्च वाढविण्यात आला आहे.

महाराष्ट्र बोअरवेल योजना 2023 चा उद्देश काय आहे?

महाराष्ट्र राज्याचे सर्वोत्तम क्षेत्र डोंगराळ भागात येते, त्यातून दूरवरच्या पिकांच्या सिंचनाच्या समस्येला तोंड द्यावे लागते. या सर्व समस्यांचा विचार करता शेतकरी बांधवाचा पराभव होतो, याचे मुख्य कारण म्हणजे सिंचनासाठी पाण्याची व्यवस्था करण्यासाठी बोअरवेलची सोय नसल्यामुळे आर्थिक स्थिती मजबूत होऊ शकते. ही समस्या सोडवण्यासाठी सरकारने बोअरवेल योजना 2023 सुरू केली आहे. त्यामुळे सरकारकडून खर्च सुरक्षित राहतो आणि अल्पभूधारक शेतकऱ्याला त्याच्या जमिनीची बोअरवेल आपोआप सरकारमार्फत मिळते.

बोअरवेल योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी आवश्यक असलेली महत्त्वाची कागदपत्रे खालीलप्रमाणे आहेत –

  1. अर्जदार शेतकऱ्याचे अपंगत्व प्रमाणपत्र

  2. सतरवा आणि अथराव गट हे उत्तुंग शेतकऱ्याच्या शेतजमिनी

  3. अर्जदार शेतकरी शेतकरी नसल्याचे प्रमाणपत्र आवश्यक आहे

  4. भाडेकरू शेतकऱ्याचा जन्म दाखला

  5. अर्जदार शेतकऱ्याचे कास्ट प्रमाणपत्र

  6. भाडेकरू शेतकऱ्याच्या जमिनीचा नकाशा

  7. अर्जदार शेतकऱ्याकडे मृदा विकास संरक्षण प्रणालीचे अधिकृत प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे.

  8. कृषी अधिकाऱ्यांची अधिकृत शिफारस

  9. फील्ड चाचणी प्रमाणपत्र

 

मोफत बोअर योजना 2023 चा लाभ मिळण्याची पात्रता काय आहे?

कोणत्याही प्रकारच्या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी, अर्जदाराला काही पात्रता निकष पूर्ण करावे लागतात, ते पूर्ण केल्यानंतरच तो योजनेचा लाभ घेऊ शकतो, त्याचप्रमाणे या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी, तुम्हाला खालील पात्रता निकषांची पूर्तता करावी लागेल. , जे असे आहे की-

 

इच्छुक अर्जदाराने शेतकरी असणे आणि 2 हेक्टर किंवा त्यापेक्षा कमी जमीन असणे बंधनकारक आहे.

योजनेचा लाभ मिळविण्यासाठी, अर्जदाराने महाराष्ट्राचा कायमचा रहिवासी असणे अनिवार्य आहे.

अर्जदाराकडे पिकाच्या सिंचनासाठी कोणतेही साधन नसल्याचा पुरावा असावा.

दारिद्र्यरेषेखालील शेतकरी बांधवांनाच या योजनेचा लाभ दिला जाणार आहे.

ज्या किसान भाईकडे 1 एकरपेक्षा जास्त जमीन नाही आणि किमान 2 हेक्टर जमीन आहे तेच किसान भाई योजनेसाठी अर्ज करू शकतात.

 

admin
adminhttps://techallsearch.com
नमस्कार मित्रानो तुम्हा सर्वांचे Techallsearch ब्लॉग मध्ये स्वागत आहे, या ब्लॉग मध्ये तुम्हाला सर्व टेक विषयी माहिती, ऑनलाईन जगातील गोष्टी, ऑनलाइन कामे कश्या प्रकारे कारवीत, व ऑनलाइन पैसे कमवण्याचे संबंधीत सर्व माहिती पाहायला मिळेल.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read