Hometech mahitiसमृद्धी महामार्ग

समृद्धी महामार्ग

 समृद्धी महामार्ग

समृद्धी महामार्ग

 

 

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 11 डिसेंबर 2022 रोजी महाराष्ट्र समृद्धी महामार्गाच्या फेज-1 चे उद्घाटन केले. उद्घाटन केलेला मार्ग हा 520 किमी लांबीचा आहे जो नागपूर ते शिर्डीला जोडतो. शिर्डीला मुंबईशी जोडणारा उर्वरित कॉरिडॉर येत्या ६-७ महिन्यांत म्हणजे २०२३ च्या मध्यापर्यंत पूर्ण होईल. मुंबई आणि नागपूर दरम्यान सुमारे 830 किमी अंतर कापण्यासाठी 16 तासांपेक्षा जास्त वेळ लागतो. तथापि, महाराष्ट्र समृद्धी महामार्ग किंवा मुंबई नागपूर द्रुतगती मार्गामुळे प्रवासाची वेळ अंदाजे आठ तासांपर्यंत खाली येईल. हा एक सुपर कम्युनिकेशन एक्सप्रेसवे आहे, जो सुमारे 700 किमी अंतर आणि प्रवासाचा वेळ जवळजवळ 50 टक्के कमी करेल. या थ्रूवेद्वारे नागपूर ते शिर्डी हे अंतर पाच तासांत कापता येणार आहे.

नागपूर ते शिर्डी हा ५२० किलोमीटरचा मार्ग लवकरच सुरू होणार आहे. या महामार्गामुळे रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होणार असून पर्यटनालाही चालना मिळणार आहे. महाराष्ट्रातील अनेक प्रेक्षणीय स्थळांना जोडण्यासाठी हा महामार्ग उपयुक्त ठरणार आहे. या प्रकल्पाचे नियोजन महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळाने केले आहे. हा महामार्ग नागपूर, मुंबई आणि औरंगाबादच्या प्रमुख बाजारपेठांना जोडेल. हा एक्सप्रेसवे भारतातील पहिला हायस्पीड हायवे आहे.

 

डिझाइन आणि संरेखन

 

6 लेन एक्स्प्रेसवे 120m रुंद आहे आणि 150 kmph च्या टॉप स्पीडसाठी डिझाइन केलेला आहे.

 

द्रुतगती महामार्ग नागपूर, वर्धा, अमरावती, वाशिम, बुलढाणा, औरंगाबाद, जालना, अहमदनगर, नाशिक आणि ठाणे जिल्ह्यांना जोडतो.

 

त्याचा मार्ग 3 वन्यजीव अभयारण्यांमधून जातो. वन्यजीवांच्या संरक्षणासाठी अनेक ओव्हरपास, अंडरपास आणि उंच कल्व्हर्ट बांधले जातील. एक्स्प्रेस वेमध्ये वर्धा नदीवरील 310 मीटर लांबीचा पूल, 33 मोठे पूल, 274 छोटे पूल, 65 मार्ग/उड्डाण पूल आणि पश्चिम घाटातून सहा बोगदे आहेत. सर्वात लांब बोगदा कसारा घाट, इगतपुरी येथे बांधला जात आहे.

प्रवेश आणि निर्गमन यादी

 

MSRDC ने या एक्सप्रेसवेने जोडलेल्या शहरे आणि महामार्गांची अधिकृत प्रवेश आणि निर्गमन यादी प्रकाशित केलेली नाही. जेव्हा ते करतात तेव्हा हा विभाग अद्यतनित केला जाईल.

 

कार मालकांना फायदा होतो

असा अंदाज आहे की दररोज सुमारे 30,000-35,000 वाहने एक्सप्रेसवेचा वापर करतील. गरज भासल्यास 8 लेनपर्यंत विस्तारता येणाऱ्या सहा पदरी महामार्गामुळे मुंबई ते नागपूर प्रवासाचा कालावधी केवळ 8 तासांवर येण्याची अपेक्षा आहे. आत्तापर्यंत, एकाही शहरातून दुसर्‍या शहरापर्यंत जाण्यासाठी सुमारे 16 तास लागतात, याचा अर्थ नवीन एक्स्प्रेस वे प्रत्यक्षात ते निम्म्यावर आणू शकेल!

जलद वाहतुकीचा फायदा

कृषी समृद्धी केंद्रे उभारली जातील, त्याद्वारे कृषी आधारित संधी उपलब्ध होतील. येथे औद्योगिक केंद्र उभारल्यास आर्थिक विकास होण्यास मदत होईल. या महामार्गाच्या परिसरातून औद्योगिक व्हिसासाठी मनुष्यबळ उपलब्ध व्हावे यासाठी स्थानिक लोकांना विशेष प्रशिक्षण दिले जाणार असल्याची माहिती आहे. त्यामुळे याठिकाणी केवळ औद्योगिकच नव्हे, तर निवासी आणि व्यावसायिक विकासही होणार आहे. कार्गोला सर्वाधिक फायदा होईल. या मार्गाने जवाहरलाल पोर्ट ट्रस्ट म्हणजेच जेएनपीटीला कृषी माल सहज पोहोचवणे शक्य होणार आहे. पूर्वी प्रवासाचे अंतर जास्त होते. आता ते अंतर कमी होऊन वाहतूक जलद होणार आहे.

 

अर्थव्यवस्था वाढण्यास मदत करा

या महामार्गामुळे मुंबई आणि नागपूरहून औरंगाबादला जाण्यासाठीचे अंतरही कमी होणार आहे. समृद्धी महामार्गामुळे मुंबई-नागपूर ते औरंगाबाद प्रवास करण्यासाठी ४ तास लागणार आहेत. औरंगाबाद हे या महामार्गाचे प्रमुख मध्यवर्ती ठिकाण असेल. त्यामुळे औरंगाबादचे औद्योगिक महत्त्व वाढून जलद वाहतुकीचा मोठा फायदा होणार आहे. या मार्गावर 19 कृषी समृद्धी केंद्रेही उभारण्यात येणार आहेत. हे शेतकऱ्यांना ग्राहकांशी जोडेल आणि कृषी-आधारित अर्थव्यवस्था वाढविण्यात मदत करेल.

 

ग्रीनफिल्ड समृद्धी महामार्ग

नागपूर-मुंबईला जोडणारा सर्वात लांब ग्रीनफील्ड समृद्धी महामार्ग महाराष्ट्रासाठी गेम चेंजर ठरू शकतो. नागपुरातील शिवमडका गाव ते ठाणे जिल्ह्यातील आमणे गावापर्यंत हा महामार्ग जोडला जाणार आहे. हा महामार्ग सहा पदरी होणार आहे. या मार्गावर प्रत्येक ५ किमीवर सीसीटीव्ही कॅमेरे आणि मोफत दूरध्वनी सेवा दिली जाणार आहे. महामार्गाच्या दोन्ही बाजूला इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी चार्जिंग स्टेशन बांधले जातील. त्यामुळे रोजगाराच्या अनेक संधी उपलब्ध होणार आहेत. महामार्गावर हॉटेल, मॉल्स, दवाखाने बांधण्यात येणार असल्याचीही माहिती आहे.

 

 

समृद्धी महामार्ग उद्देश

 

 

महाराष्ट्रातील रस्ते जोडणी आणि वाहतूक सुविधांच्या पैलूंमधील उत्कृष्टता भारतीयांना ज्ञात आहे.

गावे शहरे आणि प्रमुख महानगरांशी जोडण्याचे धोरण यामागे आहे.

ग्रामीण रस्ते, शहरी रस्ते, प्रमुख जिल्हा रस्ते, राज्य महामार्ग, राष्ट्रीय महामार्ग इत्यादी सर्व रस्ते जोडणी वाढविण्यासाठी एकमेकांशी जोडलेले आहेत.

पूर्वी बांधलेला, मुंबई-पुणे एक्स्प्रेस वे यशस्वी ठरला आहे कारण त्याने राज्याच्या आर्थिक पैलूंमध्ये मदत केली आहे.

मुंबई, पुणे, औरंगाबाद, नाशिक आणि नागपूर ही शहरे राज्याच्या अर्थव्यवस्थेचे नेतृत्व करणारी महत्त्वाची शहरे आहेत.

 

 

वाढ आणि शाश्वत पर्यावरण यांच्यातील समतोल

 

या द्रुतगती मार्गाच्या नियोजनादरम्यान पर्यावरण रक्षण, वन्यजीव संवर्धन या बाबी प्राथमिक स्थितीत ठेवण्यात आल्या होत्या.

हा एक्स्प्रेस वे पर्यावरण-संवेदनशील भागातून जाणार असल्याने, वन्यजीवांच्या हालचालींची काळजीपूर्वक तरतूद केली जाते आणि त्यानुसार नियोजन केले जाते.

 

  नवीन वन लँडस्केप

समृद्धी महामार्गसाठी सरकारने सुमारे ५४६ हेक्टर जमीन संपादित केली आहे.

या एक्स्प्रेस वेच्या बांधकामामुळे 2.36 लाख झाडे बाधित होतील असा अंदाज आहे. तर एक्स्प्रेस वेवर 11.31 लाख नवीन झाडे लावण्यात येणार आहेत.

 

  जलद प्रवासासाठी ई-चार्जिंग स्टेशन

सरकारने एक्सप्रेस वेच्या दोन्ही बाजूंना रस्त्याच्या कडेला सुविधा जोडण्याची योजना आखली आहे. प्रत्येक बाजूला 40-50 किमी अंतरावर हे रोपण केले जाईल.

इलेक्ट्रिक वाहनांच्या जलद हालचालीसाठी आवश्यक सुविधांपैकी एक चार्जिंग स्टेशन आहे.

रोड टॅक्स कलेक्शन सिस्टीम, ऑप्टिकल फायबर केबल आणि इंटेलिजेंट ट्रॅफिक मॅनेजमेंट सिस्टीम देखील बसवण्यात येणार आहे.

admin
adminhttps://techallsearch.com
नमस्कार मित्रानो तुम्हा सर्वांचे Techallsearch ब्लॉग मध्ये स्वागत आहे, या ब्लॉग मध्ये तुम्हाला सर्व टेक विषयी माहिती, ऑनलाईन जगातील गोष्टी, ऑनलाइन कामे कश्या प्रकारे कारवीत, व ऑनलाइन पैसे कमवण्याचे संबंधीत सर्व माहिती पाहायला मिळेल.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read