Hometech mahitiपी एम किसान योजना | pm Kisan Yojana |

पी एम किसान योजना | pm Kisan Yojana |

पी एम किसान योजना | pm Kisan Yojana |

पी एम किसान योजना | pm Kisan Yojana |

 

 

भारतातील सरकार-समर्थित पीक विमा योजना ज्याचा उद्देश शेतकऱ्यांना नैसर्गिक आपत्ती, कीटक आणि रोगांमुळे पीक नुकसानीपासून आर्थिक संरक्षण प्रदान करणे आहे. ही योजना 2016 मध्ये कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्रालयाने सुरू केली होती आणि ती विमा कंपन्या आणि बँकांच्या नेटवर्कद्वारे लागू केली जाते. ही जगातील सर्वात मोठी कृषी विमा योजना आहे, जी 50 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांना कव्हर करते आणि 50 हून अधिक वेगवेगळ्या पिकांसाठी विमा संरक्षण देते.

2022 च्या खरीप हंगामातील पावसामुळे जी काही परिस्थिती निर्माण झाली आहे.त्यामुळे 80 महसूल मंडळातील सोयाबीन पीक विम्याचे आगाऊ वाटप प्रभावित झाले आहे.खासगी पीक विमा कंपन्या त्या वाटपाबाबत टाळाटाळ करत आहेत.त्यामुळे या प्रकरणाच्या कारवाईसाठी विभागीय कृषी सहसंचालकांना पत्र देण्यात आले असून, आता कृषी सहसंचालकांच्या पदावर काय होणार याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

 

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेचे फायदे (PMFBY)

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेचे (PMFBY) फायदे येथे आहेत.

1. विस्तृत कव्हरेज

प्रधानमंत्री पिक विमा योजने मध्ये अन्नधान्य, तेलबिया, बागायती पिके, वार्षिक व्यावसायिक/अव्यावसायिक पिके आणि वनस्पती आणि वृक्षारोपण पिके यांचा समावेश होतो. याचा अर्थ देशभरातील मोठ्या संख्येने शेतकरी या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात.

2. परवडणारे प्रीमियम

प्रधानमंत्री पिक विमा योजन शेतकऱ्यांसाठी परवडणारे प्रीमियम प्रदान करते, बहुतेक पिकांसाठी प्रीमियम दर खरीप पिकांसाठी फक्त 2% आणि रब्बी पिकांसाठी 1.5% आहे. हे सुनिश्चित करण्यात मदत करते की विमा मोठ्या संख्येने शेतकर्‍यांसाठी उपलब्ध आहे, अगदी मर्यादित आर्थिक स्रोत असलेल्यांनाही.

 

3. जलद दावा निपटारा

नुकसानीची माहिती मिळाल्यापासून ३० दिवसांच्या आत दावे निकाली काढण्याचे या योजनेचे उद्दिष्ट आहे. हे सुनिश्चित करण्यात मदत करते की शेतकर्‍यांना त्यांना आवश्यक असलेले आर्थिक सहाय्य वेळेवर मिळू शकते, ज्यामुळे त्यांना पीक नुकसानातून सावरता येते आणि शेतीची कामे पुन्हा सुरू करता येतात.

4. तंत्रज्ञानाचा वापर

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेची प्रक्रियेची कार्यक्षमता आणि पारदर्शकता सुधारण्यासाठी तंत्रज्ञानाचा वापर करते. उदाहरणार्थ, योजना पीक नुकसानीचे मूल्यांकन करण्यासाठी आणि दाव्यांची गणना करण्यासाठी उपग्रह प्रतिमा वापरते, ज्यामुळे दाव्यांची प्रक्रिया करण्यासाठी लागणारा वेळ आणि मेहनत कमी होण्यास मदत होते.

5. जोखीम व्यवस्थापन

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेची शेतकऱ्यांना शेतीशी निगडीत जोखीम व्यवस्थापित करण्यात मदत करते, जसे की नैसर्गिक आपत्ती किंवा कीटकांमुळे पीक अपयशी ठरते. पीक नुकसान झाल्यास आर्थिक सहाय्य देऊन, योजना शेतकऱ्यांना त्यांचे जीवनमान टिकवून ठेवण्यास आणि त्यांच्या शेतीच्या कार्याची शाश्वतता सुनिश्चित करण्यास मदत करते.

 

पीएम पिक विमा योजनेची वैशिष्ट्ये

प्रधानमंत्री पिक विमा योजनेची मुख्य वैशिष्ट्ये खालीलप्रमाणे आहेत.

 

पिकांचे अपरिहार्य नुकसान झाल्यास संपूर्ण पीक विमा संरक्षणाची तरतूद. नाविन्यपूर्ण शेती पद्धतींना प्रोत्साहन देताना शेतकऱ्यांचे उत्पन्न स्थिर ठेवणे हे उद्दिष्ट आहे.

पेरणीपूर्व आणि काढणीनंतर होणारे नुकसान भरून काढण्यासाठी पीक सायकल विम्यामध्ये सुधारणा आणि विस्तार करण्यात आला आहे.

पीएम पिक विमा योजना व्यापक नुकसानीचे दावे सोडवण्यासाठी क्षेत्रीय दृष्टिकोन स्वीकारते, ज्यामध्ये महत्त्वपूर्ण पिकांसाठी विमा युनिट गाव किंवा पंचायत स्तरावर कमी केले जाते.

भूस्खलन आणि गारपिटी व्यतिरिक्त, पूर (पूर) ही वैयक्तिक शेतीच्या मूल्यांकनासाठी स्थानिक शोकांतिका म्हणून समाविष्ट केली गेली आहे.

पीएम पिक विमा योजना आता वैयक्तिक शेत स्तरावर कापणीनंतरच्या नुकसानाचे मूल्यांकन प्रदान करते. यामध्ये देशभरातील अवकाळी आणि चक्रीवादळ पावसामुळे झालेल्या नुकसानीचा समावेश आहे, ज्यामुळे दोन आठवड्यांपर्यंत सुकण्याची परवानगी मिळालेली पिके नष्ट होतात.

विम्याची रक्कम थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात इलेक्ट्रॉनिक हस्तांतरणाद्वारे जमा केली जाते.

याव्यतिरिक्त, खरीप 2016 च्या हंगामापासून, आणखी एक योजना आहे – युनिफाइड पॅकेज इन्शुरन्स स्कीम (UPIS), जी प्रायोगिक तत्त्वावर असली तरी अंमलबजावणीसाठी सादर केली गेली आहे. इतर मालमत्ता / क्रियाकलाप कव्हर करण्यासाठी हे देशभरातील 45 जिल्ह्यांना लागू होईल. शेतकऱ्यांसाठी यंत्रसामग्री, जीवन, अपघात, घर आणि विद्यार्थ्यांची सुरक्षा (पीएम फसल विमा योजना/हवामान आधारित पीक विमा योजना – WBCIS अंतर्गत) या उपक्रमांचा अंतर्भाव केला जाईल.

 

पीएम पिक विमा अंतर्गत कव्हरेज आणि प्रीमियम

पीएम पिक विमा योजना (PMFBY) तृणधान्ये, तेलबिया, कडधान्ये, कापूस, ऊस आणि बागायती पिकांसह विविध पिकांसाठी विमा संरक्षण प्रदान करते. कव्हर केलेले विशिष्ट उत्पन्न(special production) हे धोरण ज्या राज्यामध्ये काढले जात आहे त्यानुसार बदलू शकते, कारण भिन्न राज्यांमध्ये इतर पिके(Other crops in different states) असू शकतात जी अधिक प्रचलित आहेत.

 

पीएम पिक विमा अंतर्गत, दुष्काळ, पूर, चक्रीवादळ आणि कीटक आणि रोगांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींसह अनेक संकटांमुळे पिकांच्या नुकसानीपासून शेतकऱ्यांना विमा उतरवला जातो. (crop insurance)विमा संरक्षण हे पिकाच्या सरासरी उत्पादनावर (Average production) आधारित आहे, जसे की सरकारद्वारे आयोजित केलेल्या क्रॉप-कटिंग(crop cutting) प्रयोगांच्या प्रणालीद्वारे (CCEs) निर्धारित केले जाते.

विम्याची रक्कम लागवडीखालील क्षेत्र आणि पिकाची किमान आधारभूत किंमत (MSP) यांच्या गुणाकाराने पिकाचे सरासरी उत्पन्न म्हणून मोजली जाते.

 

पीएम पिक विमा योजनेची उद्दिष्टे

पीएम पिक विमा योजनेच्या मुख्य उद्दिष्टांपैकी एक म्हणजे नैसर्गिक आपत्ती, कीटक आणि रोगांमुळे पिकांच्या नुकसानीपासून शेतकऱ्यांना आर्थिक संरक्षण प्रदान करणे. भूतकाळात, अपुर्‍या आर्थिक स्रोतांमुळे, कर्ज आणि गरिबीमुळे भारतातील शेतकरी पीक अपयशातून सावरण्यासाठी अनेकदा संघर्ष करत आहेत.

पीएम पिक विमा योजनेचा आणखी एक महत्त्वाचा उद्देश म्हणजे आधुनिक शेती तंत्र आणि तंत्रज्ञानाचा अवलंब करण्यास प्रोत्साहन देणे. पिकांच्या विस्तृत श्रेणीसाठी विमा संरक्षण प्रदान करून, योजना शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांमध्ये विविधता आणण्यासाठी आणि अचूक शेती, पीक उत्पादन सुधारणे आणि पीक नुकसानीचा धोका कमी करणे यासारख्या नवीन तंत्रांचा अवलंब करण्यास प्रोत्साहित करते. यामुळे भारतातील कृषी क्षेत्राच्या सर्वांगीण विकासाला हातभार लागू शकतो.

या उद्दिष्टांव्यतिरिक्त, पीएम पिक विमा योजनेचे उद्दिष्ट पीक विम्यासाठी प्रीमियम भरण्याचा शेतकऱ्यांवरील बोजा कमी करणे देखील आहे. हे साध्य करण्यासाठी, शेतकऱ्यांसाठी योजना अधिक परवडणारी बनवण्याच्या उद्देशाने सरकार प्रीमियमच्या काही भागावर सबसिडी देते. जेव्हा शेतकरी विमा हप्ता भरू शकत नाहीत, तेव्हा सरकार 100% अनुदान देते.

 

पीएम पिक विमा योजना साठी पात्रता

 

पीएम पिक विमा योजना (PMFBY) अंतर्गत कव्हरेजसाठी पात्र होण्यासाठी, शेतकऱ्यांनी काही निकष पूर्ण करणे आवश्यक आहे. तुमच्या संदर्भासाठी ही यादी आहे.

 

शेतकरी हा विमा उतरवलेल्या जमिनीवर शेती करणारा किंवा भाग घेणारा असावा.

शेतकऱ्यांकडे वैध आणि प्रमाणित जमीन मालकी प्रमाणपत्र किंवा वैध जमीन भाडेकरार असणे आवश्यक आहे.

शेतकऱ्याने विहित मुदतीत विमा संरक्षणासाठी अर्ज केलेला असावा, जो साधारणपणे पेरणीचा हंगाम सुरू झाल्यापासून २ आठवड्यांच्या आत असतो.

त्यांना त्याच पिकाच्या नुकसानीची भरपाई इतर कोणत्याही स्त्रोताकडून मिळाली नसावी.

त्यांच्याकडे वैध किसान क्रेडिट कार्ड (KCC) असणे आवश्यक आहे किंवा नावनोंदणीच्या सहा महिन्यांच्या आत एक प्राप्त करणे आवश्यक आहे.

नावनोंदणीच्या वेळी शेतकर्‍याचे वैध बँक खाते असले पाहिजे आणि त्यांनी त्यांच्या बँक खात्याचा तपशील, वैध ओळख पुराव्यासह प्रदान केला पाहिजे.

 

पीएम पिक विमा योजना अंतर्गत दाव्यांची प्रक्रिया कशी केली जाते

पीएम पिक विमा योजना (PMFBY) साठी दाव्याची प्रक्रिया शेतकर्‍यांना पिकाच्या नुकसानीची भरपाई मिळण्यासाठी जलद आणि कार्यक्षम मार्ग प्रदान करण्यासाठी डिझाइन केलेली आहे. तथापि, भूतकाळात कमी क्लेम सेटलमेंट रेशोसह आव्हाने होती, ज्यामुळे योजनेला विलंब आणि असंतोष निर्माण झाला. या समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी, दाव्यांची प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी सरकारने अनेक उपाययोजना अंमलात आणल्या आहेत. पीएम पिक विमा योजना दावा प्रक्रिया कशी कार्य करते ते येथे आहे.

1. विमा कंपनीशी जवळीक साधा

पिकाचे नुकसान झाल्यास, शेतकऱ्यांनी विहित मुदतीत विमा कंपनीकडे दावा दाखल करणे आवश्यक आहे, जे साधारणपणे नुकसान झाल्याच्या 72 तासांच्या आत असते.

 

2. कागदपत्रे सबमिट करा

दाव्यासोबत सहाय्यक दस्तऐवज असणे आवश्यक आहे, जसे की नुकसान झालेल्या पिकाचे फोटो आणि ग्राम-स्तरीय समिती (VLC) किंवा कृषी विभागाचा अहवाल, जे नुकसान किती प्रमाणात पडताळते.

 

3. मूल्यांकन आणि पेआउट

एकदा दावा दाखल केल्यानंतर, विमा कंपनी विमा पॉलिसीच्या अटी व शर्ती आणि पीक नुकसानीच्या प्रमाणात आधारित दाव्याचे मूल्यांकन करेल. दावा मंजूर झाल्यास, शेतकऱ्याला पीक नुकसान भरपाईसाठी विमा कंपनीकडून मोबदला मिळेल.

ज्या प्रकरणांमध्ये शेतकरी त्यांच्या दाव्याच्या निकालाबाबत समाधानी नसतील किंवा त्यांना दाव्याच्या प्रक्रियेत काही समस्या येत असतील तर ते सरकारद्वारे स्थापन केलेल्या तक्रार कक्षाकडे तक्रार करू शकतात. पीएमएफबीवायशी संबंधित तक्रारी हाताळण्यासाठी आणि त्यांचे निराकरण करण्यासाठी तक्रार कक्ष जबाबदार आहे.

admin
adminhttps://techallsearch.com
नमस्कार मित्रानो तुम्हा सर्वांचे Techallsearch ब्लॉग मध्ये स्वागत आहे, या ब्लॉग मध्ये तुम्हाला सर्व टेक विषयी माहिती, ऑनलाईन जगातील गोष्टी, ऑनलाइन कामे कश्या प्रकारे कारवीत, व ऑनलाइन पैसे कमवण्याचे संबंधीत सर्व माहिती पाहायला मिळेल.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read